Thursday, May 23, 2019
Home > Business > ఆర్బిఐ కీ లెండింగ్ రేటు మారదు, ఆర్థికవేత్తల అంచనాలను కలుస్తుంది: 10 పాయింట్లు – NDTV వార్తలు

ఆర్బిఐ కీ లెండింగ్ రేటు మారదు, ఆర్థికవేత్తల అంచనాలను కలుస్తుంది: 10 పాయింట్లు – NDTV వార్తలు

ఆర్బిఐ కీ లెండింగ్ రేటు మారదు, ఆర్థికవేత్తల అంచనాలను కలుస్తుంది: 10 పాయింట్లు – NDTV వార్తలు

ఆర్బీఐ ఇప్పుడు “క్రమాంకనం కట్టుదిట్టం” లో తన వైఖరిని కొనసాగించింది, ఇప్పుడు దాని కోసం కీలక రుణ రేట్లలో ఏ విధమైన తగ్గింపు అవకాశాలను కూడా తీర్పు చెప్పింది.

RBI Keeps Key Lending Rate Unchanged, Meets Economists' Expectations: 10 Points

2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ఆర్బిఐ జిడిపి వృద్ధి రేటును 7.4 శాతానికి నిలుపుకుంది

రిజర్వుబ్యాంకు ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్బీఐ) బుధవారం రెపో రేటును నిలకడగా, ఆర్థికవేత్తలు అంచనా వేసింది. రిజర్వుబ్యాంకు రెపో రేటు లేదా కీలక వడ్డీరేటు వాణిజ్య బ్యాంకుల వద్ద స్వల్పకాలిక నిధులను రుణంగా ఇచ్చే 6.5 శాతంగా ఉంది. 2018-19 ఆర్బిఐ ఐదవ నెలవారీ విధాన ప్రకటనలో పేర్కొంది. అంతకుముందు త్రైమాసికంలో స్థూల జాతీయ ఉత్పత్తి (జిడిపి) వృద్ధిరేటు జులై-సెప్టెంబరులో 7.1 శాతానికి తగ్గింది. అంతకుముందు త్రైమాసికంలో రెండు సంవత్సరాల కన్నా ఎక్కువ ఉన్న 8.2 శాతంగా ఉంది. 2018-19 ఆర్థిక సంవత్సరానికి ఆర్బిఐ జిడిపి వృద్ధి అంచనాలను 7.4 శాతంతో నిలుపుకుంది. సెంట్రల్ బ్యాంక్ ఇంతవరకూ రెపో రేటును రెండుసార్లు పెంచింది.

ఆర్బిఐ యొక్క తాజా విధాన సమీక్ష గురించి 10 విషయాలు ఇక్కడ ఉన్నాయి:

  1. ఆర్బీఐ ఇప్పుడు “క్యారీబ్రేటెడ్ కటినింగ్” వద్ద తన వైఖరిని కొనసాగించింది, ఇప్పుడు దాని కోసం కీలక రుణ రేట్లలో ఏ విధమైన తగ్గింపు అవకాశాన్ని తీసివేసింది.
  2. “మిగిలిన సంవత్సరానికి వృద్ధి రేటు ఆరోగ్యంగా ఉంటుందని అంచనా వేసిన తరువాత ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి), కాలిఫ్రేటెడ్ కట్టింగ్లో తన వైఖరిని నిలుపుకుంది, కాబట్టి భవిష్యత్తులో విపరీతమైన ద్రవ్యోల్బణ సంకేతాలు, “గవర్నర్ ఉర్జిత్ పటేల్ చెప్పారు, విధాన ప్రకటన విడుదల తర్వాత జరిగిన విలేకరుల సమావేశంలో. (కూడా చదవండి: 3 త్రైమాసికాల్లో GDP వృద్ధి రేటు తక్కువ )
  3. ఎంపీసీలోని ఆరు మంది సభ్యులందరూ రేట్లు నిర్వహించాలని ఓటు వేసినప్పటికీ, ఒక సభ్యుడు రవీంద్ర హొ దోలాకియా ఈ ప్రకటనను అనుసరించి “తటస్థంగా” మారడానికి ఓటు వేశారు.
  4. ఆర్బీఐ పాలసీ ప్రకటన విడుదల తర్వాత కూడా స్టాక్ మార్కెట్ మరింత బలహీనపడింది . సెన్సెక్స్ 249 పాయింట్లు లేదా 0.69 శాతం క్షీణించి 35,884 వద్ద ముగిసింది. నిఫ్టీ అంతకుముందు ముగింపు నుండి 84 పాయింట్ల వద్ద 10,784 వద్ద స్థిరపడింది.
  5. ఆర్బిఐ యొక్క స్థితిని రేట్లు అంచనా వేయడంతో పాటు ఆర్థికవేత్తలు పేర్కొన్నారు. “ఆర్బిఐ 2019 ప్రారంభంలో తటస్థంగా మారుతుందని మేము నమ్ముతున్నాం. భారతదేశం నెమ్మదిగా తక్కువ ద్రవ్యోల్బణం, వృద్ధిరేటు క్షీణతను మందగించింది … మా బేస్ కేసు రిపో రేటుపై సుదీర్ఘ విరామంతో ఉంది” అని ఆరోపించారు. నంది, భారత ఆర్థికవేత్త, నోముర ఫైనాన్షియల్ అడ్వైజర్ & సెక్యూరిటీస్ (ఇండియా). ( ఏ ఆర్థికవేత్తలు అంటున్నారు )
  6. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం రెండవ అర్ధ భాగంలో ఆర్బిఐ దాని వినియోగదారుల ద్రవ్యోల్బణం అంచనాను 2.7-3.2 శాతానికి తగ్గించింది, సాధారణ రుతుపవనాలు మరియు మధ్యస్థ ఆహార ధరల కారణంగా.
  7. అక్టోబర్లో కన్స్యూమర్ ద్రవ్యోల్బణం 13 నెలల కనిష్ఠానికి 3.31 శాతానికి పడిపోయింది. ఆర్బిఐ యొక్క మధ్యంతర లక్ష్యంలో 4 శాతం హాయిగా ఉంది. ఆర్బిఐ ప్రధానంగా ద్రవ్య విధానాన్ని రూపొందించేటప్పుడు వినియోగదారు ద్రవ్యోల్బణ డేటాను ట్రాక్ చేస్తుంది.
  8. రిజర్వుబ్యాంకు రిజర్వ్ బ్యాంక్ తమ బ్యాంకుల నిర్ధిష్ట బాండ్ హోల్డింగ్ నిష్పత్తులను 25 బేసిస్ పాయింట్ల నుంచి నాలుగవ త్రైమాసికం నుంచి ప్రారంభించనున్నట్లు ప్రకటించింది. ఈ చర్యను బ్యాంకులు తమ నగదును సురక్షితమైన స్వర్గంగా ప్రభుత్వ సెక్యూరిటీలలో పెట్టడానికి బదులుగా మరింత రుణాలు ఇవ్వడానికి అవకాశం ఉంది. చట్టబద్ధ ద్రవ్య నిష్పత్తి (SLR) ప్రస్తుతం 19.5 శాతంగా ఉంది. ఎస్ఎల్ఆర్ అనేది బ్యాంకు మొత్తం డిపాజిట్ యొక్క వాటా, అది స్వయంగా ద్రవ్య ఆస్తులుగా ఉండటానికి అవసరం. డిసెంబర్లో 40,000 కోట్ల రూపాయల ద్రవీకరణను ఆర్బిఐ తీసుకుంది.
  9. దాని స్వయంప్రతిపత్తిపై ప్రభుత్వంతో ఒక చర్చను లేవనెత్తడంతో బుధవారం ఆర్బీఐ నుంచి తొలి ప్రకటన జరిగింది. ప్రభుత్వం కేంద్ర బ్యాంకు యొక్క పాలనా వ్యవస్థలో మార్పు కోసం పిలుపునిచ్చింది మరియు దాని పనితీరును పర్యవేక్షించడానికి ప్యానెల్లను ఏర్పాటు చేసింది.
  10. ప్రభుత్వంతో ఒక మారథాన్ బోర్డు సమావేశం తరువాత, గత నెలలో ఆర్బిఐ ఎకనమిక్ క్యాపిటల్ ఫ్రేంవర్క్ ను పరిశీలించాలని నిర్ణయించింది – ఒక బ్యాంకు మిగులు రిజర్వు మొత్తం నష్టాలను అధిగమిస్తుంది.

(ఏజెన్సీ ఇన్పుట్లతో)

NDTV బీప్స్ – మీ డైలీ న్యూస్లెటర్