Friday, April 26, 2019
Home > Politics > అలోక్ వర్మకు వ్యతిరేకంగా ప్రభుత్వ చర్యలపై ఎస్సీ రిజర్వేషన్లు కల్పించాయి. CJI ను డివిజిట్ చేయాలన్న కేంద్రం యొక్క చర్యల అత్యవసరం … – ఫస్ట్ పోస్ట్

అలోక్ వర్మకు వ్యతిరేకంగా ప్రభుత్వ చర్యలపై ఎస్సీ రిజర్వేషన్లు కల్పించాయి. CJI ను డివిజిట్ చేయాలన్న కేంద్రం యొక్క చర్యల అత్యవసరం … – ఫస్ట్ పోస్ట్

అలోక్ వర్మకు వ్యతిరేకంగా ప్రభుత్వ చర్యలపై ఎస్సీ రిజర్వేషన్లు కల్పించాయి. CJI ను డివిజిట్ చేయాలన్న కేంద్రం యొక్క చర్యల అత్యవసరం … – ఫస్ట్ పోస్ట్

సెంట్రల్ బ్యూరో ఆఫ్ ఇన్వెస్టిగేషన్ (సిబిఐ) డైరెక్టర్ అలోక్ వర్మ, ఎన్జిఒ కామన్ కాజ్ దాఖలు చేసిన పిటిషన్లపై సుప్రీం కోర్టు ఆదేశాలు జారీ చేసింది . సుప్రీంకోర్టు సెలక్షన్ కమిటీని సంప్రదించకుండానే వర్మను ఉత్తర్వులో పంపించటంలో చూపిన నిర్లక్ష్యంపై కేంద్రం రాప్ చేశాడు. అయితే, ఈ విషయంలో, “బదిలీ” అనే పదాన్ని ఒక ప్రదేశం నుండి మరొక బదిలీ అని అర్ధం కాదని వర్మ యొక్క న్యాయవాది ఫాలి నమీమన్ వాదించారు, అయితే పిటిషనర్ కేసులో చేసినట్లుగానే, అధికారాల ఉపసంహరణ కూడా ఉంటుంది.

ఇంతలో, రాష్ట్ర న్యాయవాది కె.కె. వేణుగోపాల్ ఈ విధంగా పేర్కొన్నారు, “కమిటీ ముందు ఈ విషయం ఉంచుతారని కమిటీ సూచించినట్లయితే, ‘ఇది బదిలీ కాదు, అందువల్ల ఇది మాకు ముందు ఉంచుతుంది’ ‘అని పేర్కొన్నారు. “అధిక కృత్రిమ వాదన” (వర్మ చేత) ఇది బదిలీ అని చెప్పటానికి.

ఇంతలో, సీనియర్ న్యాయవాది దుష్యంత్ డేవ్ కామన్ కాస్ తరపున తన రిజైండర్ను సమర్పించారు. కేజ్రివాల్ తన డిపార్ట్మెంట్ డిపి పి టి సెంకుమార్ను పదవీ విరమణకు ముందుగా కేరళ ప్రభుత్వ ఆదేశాన్ని తొలగించిన కోర్టు సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాన్ని ప్రస్తావించింది. “మీకు ఏవైనా ఫిర్యాదు ఉంటే, కమిటీకి వెళ్లండి, ఎటువంటి అవకతవకలు లేవు, ప్రభుత్వం రెండు సంవత్సరాలకు పైగా వేచి ఉండి, ఏదో నిరోధించడానికి రాత్రిపూట నటించింది” అని ఆయన వ్యాఖ్యానించారు. సివిసి సిబిఐ రెండు అగ్రభాగాన సిబిఐ అత్యున్నత అధికారులకు ఎలా రెండు ప్రమాణాలను దత్తత తీసుకుంది. DSPE చట్టం యొక్క సెక్షన్ 4B సిబిఐ డైరెక్టర్ యొక్క నిబంధనలకు సంబంధించిన అన్ని ఇతర నియమాలను అధిగమించిందని ఆయన చెప్పారు. CVC చట్టాన్ని సిబిఐ డైరెక్టర్ను భర్తీ చేయటానికి అధికారం ఇవ్వని CVC ఇదే సమస్యకు రెండు వేర్వేరు విధానాలను కలిగి ఉండదు. “CVC తన నియామకం సమయంలో Asthana వ్యతిరేకంగా ఆరోపణలు rubbished మరియు నిరూపించారు తప్ప వారు న నటించలేదు అన్నారు కానీ వర్మ విషయంలో, వారు నిరూపించబడింది కోసం వేచి లేకుండా, వెంటనే నటించింది,” డేవ్ కోర్టు.

బుధవారం విచారణలో సోలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా సివిసి తరఫున తన వాదనలను ప్రారంభించారు. సీనియర్ కౌన్సెల్ డేవ్, ఫాలి నారమన్, కపిల్ సిబల్, రాజీవ్ ధావన్లు వర్మను ఉత్తర్వులు జారీ చేయాలన్న ప్రభుత్వ నిర్ణయానికి వ్యతిరేకంగా వాదించారు. CJI రంజన్ గోగోయి, జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్ మరియు జస్టిస్ కె.ఎమ్. జోసెఫ్ యొక్క మూడు న్యాయమూర్తుల బెంచ్ ముందు సెలవులో వర్మను పంపడానికి రాష్ట్ర నిర్ణయాన్ని రక్షించడానికి వేణుగోపాల్ వాదించాడు.

సుప్రీం కోర్ట్ ఆఫ్ ఇండియా యొక్క చిత్రం. AP

సుప్రీం కోర్ట్ ఆఫ్ ఇండియా యొక్క చిత్రం. AP

అయితే, మెహతా కేసులో తన సమర్పణలను తిరిగి ప్రారంభించిన గురువారం, భారతదేశ ప్రధాన న్యాయమూర్తి రంజన్ గోగోయి, సెలక్షన్ కమిటీని సంప్రదించడంలో కష్టంగా ఉందని, వర్మ, సిబిఐ స్పెషల్ డైరెక్టర్ రాకేష్ వారి పోరాట బహిరంగంగా బయటికి వచ్చిన తరువాత ఆస్తాన సెలవు.

ఇండియన్ పోలీస్ సర్వీస్ (ఐపిఎస్) లో సభ్యుడు మరియు సిబిఐ డైరెక్టర్గా ఉండటానికి అర్హుడైన వ్యక్తి అఖిలభారత సర్వీసెస్ చట్టానికి వెలుపల ఉండటం లేదనీ కోర్టులో మెహతా కోరారు. “పోలీస్ చట్టం కింద లేదా DSPE చట్టం క్రింద పోలీసులకు వర్తించే నియమాలు నిర్వహించబడదని భావించిన ఒక సిబిఐ డైరెక్టర్గా ఉండటానికి అర్హత ఉన్న వ్యక్తి” అని మెహ్తా పేర్కొన్నారు. “సిబిఐకి అతని లేదా ఆమె ప్రవేశం ఉన్నప్పటికీ ఒక వ్యక్తి ఐపిఎస్లో భాగమై ఉన్నాడు” అని ఆయన సమర్పించారు.

అయితే సి.జె.ఐ.గోగి, సిబిఐ దర్శకుడికి రెండేళ్ల పదవీకాలం అనే ఆలోచన “వారికి కొంత శాశ్వతత్వాన్ని ఇస్తాయి” అని పేర్కొంది. తన అధికారాలను ఉపసంహరించే ఏ చర్యను ఎంపిక కమిటీకి ఆమోదించాల్సిన అవసరం ఉందని గోర్గో పేర్కొన్నారు. ఈ సందర్భంలో, ఒక అత్యవసర చర్య అవసరం అని మెహతా బదులిచ్చారు. “సమాధానాలు ఉన్నాయి మరియు నేను వాటిని అందిస్తుంది,” అతను అగ్ర కోర్టులో చెప్పారు. ఇక్కడ, గొగోయ్ సి.ఎ.ఆర్తో ఉన్న ప్రస్తుత పాత్ర అయినప్పటికీ, వర్మ, ఐపిఎస్లో భాగంగా కొనసాగుతుందని అంగీకరించారు.

ఇక్కడ, వర్మ బదిలీ చేయబడలేదని మెహ్తా పునరుద్ఘాటించారు, కానీ ప్రకృతిలో తాత్కాలిక అమరికగా చర్యను సూచించే సెలవును మాత్రమే పంపించారు. “బదిలీ అంటే ఒక ప్రదేశం నుండి మరొక ప్రదేశం నుండి ఉద్యోగానికి మార్చడం మరియు ఇది శాశ్వత చట్టం అవుతుంది” అని ఆయన చెప్పారు. గోగోయి ఇలా ప్రశ్నించారు, “మీ వాదన అనేది సేవ యొక్క పరిస్థితులు అంటే తన విరమణకు సంబంధించి సేవ యొక్క నిబంధనలు.” “మరియు బదిలీ మరియు పోస్టింగ్,” మెహ్తా స్పందిస్తూ.

“లంచం తీసుకునే అధికారి కెమెరాలో పట్టుబడ్డాడు మరియు తక్షణమే సస్పెండ్ చేయవలసి ఉందని అనుకుందాం, అప్పుడు ఆ కేంద్రం కేంద్ర ప్రభుత్వం ఆధీనంలో ఉంది” అని మెహతా సమర్పించారు. సిబిసిపై సివిసి సూపరింటెండెంట్పై ఆయన సమర్పణలు చేశారు. CVC చట్టం యొక్క సెక్షన్ 8 ను చదివేటప్పుడు, మెహతా సమర్పించిన: “సార్వభౌమాధికారంలో ఎవరూ సార్వభౌమాధికారం కాదు, శాసనసభ పరిస్థితికి రాలేదు ఉన్నప్పుడు నేను ఎదుర్కొంటున్న పరిస్థితులు ఏర్పడవచ్చు. నటించాడు. ”

అయితే, తన వాదనకు ప్రతిస్పందించినట్లు CJI ఇలా చెప్పింది, “మీ వాదనను ఆమోదించినప్పటికీ, ప్రభుత్వ చర్యలు ఒక అంతర్గత దృక్పథంలో తప్పనిసరిగా అవసరమైతే, వర్మ యొక్క ఆరోపణల ఉపసంహరణకు సంబంధించి ఇప్పటి వరకు మీరు ఎన్నికల కమిటీని ఎందుకు సంప్రదించలేదు? అక్టోబరు 23 న రాత్రిపూట నిర్ణయం తీసుకున్న ఏది? కొన్ని నెలలు ఎందుకు వేచి ఉండకూడదు? ఎన్నిక కమిటీని సంప్రదించడంలో కష్టాలు ఏమిటి? ” సెలవుపై వర్మను పంపాలని నిర్ణయించే ముందు కమిటీని చేరుకోవద్దని ప్రభుత్వాన్ని పురిగొల్పింది, CJI “ఎందుకు పూర్తిగా న్యాయమైనది కాదు” అని ప్రభుత్వాన్ని కోరింది. “అన్ని వద్ద అది సంప్రదించండి లేదు కంటే కమిటీ సంప్రదించండి బెటర్,” CJI చెప్పారు.

ఆ తరువాత, సీనియర్ అడ్వకేట్ ముకుల్ రోహట్గి, ఆస్తాహానికి వాదించడానికి నిలబడ్డాడు కాని ఆ విషయంలో అష్టానా వినికిడి అవసరం గురించి సిజెఐ అడిగారు. “సిబిఐ డైరెక్టర్ ఆరోపణలను ఉపసంహరించడంలో మేము కేంద్రానికి అధికార పరిధిలో ఉన్నాం” అని సిజెఐ తెలిపింది. అయితే, రోధత్గి ఆస్తనా కోసం వినికిడిపై పట్టుబట్టారు మరియు అతని అభిప్రాయం ప్రకారం, CVC యొక్క నివేదిక అలోక్ వర్మకు ప్రతికూలంగా ఉంది, అందువలన కేంద్ర ప్రభుత్వం చర్య తీసుకోవడానికి అన్ని అధికారాలను కలిగి ఉంది. సస్పెన్షన్, డిపార్ట్మెంటల్ విచారణ మరియు తొలగింపు ఇప్పటికీ కేంద్రం యొక్క ఏకైక డొమైన్లో ఉన్నాయి, రోహత్గి వాదించారు.

ఈ విషయాన్ని, వర్మకుడికి సమర్పించినప్పుడు వర్మ యొక్క న్యాయవాది ఫాలి ఎస్ నరిమన్ దాఖలు చేసిన రిజైండర్ను దాఖలు చేశారు. అన్ని పరిస్థితులలోనూ ప్రభుత్వాన్ని న్యాయస్థానంతో సంప్రదించాలి మరియు బదిలీ, ఈ కేసులో బదిలీ, ఒక చోట నుండి ఇంకొక ప్రదేశానికి మాత్రమే కాకుండా బదిలీ చేయడం వలన, సేవ న్యాయ మీమాంసలో ఎలా బదిలీ అవుతుందనే దానిపై ఒత్తిడి తెలపాలని నరిమన్ అన్నారు. శక్తులు మరియు విధులు ఉపసంహరించుకోవడం. “సూపరింటెండెంట్ అధికారం ఒక సాధారణ అధికారం, అది సివిసికి ఉందని భావించినప్పటికీ, సిబిఐ డైరెక్టర్కు సంబంధించిన ప్రత్యేక నిబంధనలతో ఇది ఇప్పటికీ మరుగునపడుతోంది” అని నరిమన్ పేర్కొన్నాడు.

ఈ సమయంలో CJI నారింజను అడిగినట్లయితే, న్యాయస్థానం ఒక నటన డైరెక్టర్ను నియమించవచ్చా? “అవును, సుప్రీం కోర్ట్ అన్ని అధికారాలను కలిగి ఉంది,” అని నారమన్ సమాధానం చెప్పాడు. సిబిఐ డైరెక్టర్ బాధ్యత నటన డైరెక్టర్కు బదిలీ చేయబడింది. ఇది బదిలీ. ఈ విషయంపై “ఆఫీసుని కొనసాగించు” కొనసాగుతుంది, ఇది పోస్ట్లోనే కొనసాగుతుంది. వర్మ ఆరోపణలపై వివాదాస్పదమైంది. ఆయన స్థానంలో నాగేశ్వరరావు నియమితుడయ్యాడు. ఈ నగదు బదిలీ, “నారిమన్ సమర్పించిన.” అక్కడ నటన CJI ఉండకూడదు, అదేవిధంగా, ఒక నటన సిబిఐ దర్శకుడు ఉండలేడు, “అతను వ్యాఖ్యానించాడు.

మెర్తా వాదనకు సీబీఐ డైరెక్టర్గా వ్యవహరిస్తున్నారని నరిమన్ తీవ్రంగా అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తూ, “అధికారి దర్శకుడు అధికారం కలిగి ఉండాలి.రెండు సంవత్సరాల పదవీకాలం దర్శకుడు శీర్షికతో ఒక సందర్శించడం కార్డును కలిగి ఉండవచ్చని కాదు, కానీ శక్తులు లేకుండా. ” కోర్టులో నరిమన్ కూడా తన అధికార పరిధిలోని అష్టానాకు వ్యతిరేకంగా సి.బి.ఐ. డైరెక్టర్ ఎఫ్ఐఆర్ నమోదు చేసాడని కూడా కోరారు. “Asthana వ్యతిరేకంగా ఎఫ్ఐఆర్ నమోదు తన అధికారాలు మరియు విధులు వర్మ ఉపసంహరించుకోవాలని DOPT కారణం,” అతను అన్నాడు.

సిబిఐకి కనిపించిన అదనపు సొలిసిటర్ జనరల్ (ఎఎస్జి) పి.ఎస్ నరసింహ మాట్లాడుతూ: “చట్టం యొక్క సెక్షన్ 4 (2) లేకపోతే, సెంట్రల్ ప్రభుత్వం మూడు అంశాలను మినహాయించి – నియామకం, బదిలీ మరియు రెండు సంవత్సరాల కనీస పదవీకాలం, అధికారుల పోస్టింగ్కు సంబంధించి ఆల్ ఇండియా సర్వీటు చట్టం క్రింద నియమాలను ఉదహరించారు. “రూల్ 7 ప్రకారం, ఒక అధికారి ఒక కమిటీ సిఫార్సుపై కనీస సూచించిన పదవీకాల ముందు బదిలీ చేయబడవచ్చు; అయినప్పటికీ సరళిని బదిలీ చేయడానికి మాత్రమే వర్తిస్తుంది, నరసింహ నిర్ధారించింది.

ఆ తరువాత, విన్నపం భోజనం తర్వాత, సీనియర్ న్యాయవాది రాజీవ్ ధావన్ – సిబిఐ ఆఫీసర్ ఎ.కె. బస్సీని బదిలీ చేయడానికి న్యాయవాది అయిన – కోర్టు అధికారిగా సిబిఐ యొక్క స్వయంప్రతిపత్తి సమస్యపై కోర్టుకు ప్రసంగించారు. “మొత్తం వ్యాయామం సిబిఐని తలక్రిందులు చేసింది, మీరు దానిని పిలిచే వాడితే అది ప్రభావవంతంగా తొలగింపు” అని ధన్ మాట్లాడుతూ, సిబిఐ యొక్క స్వయంప్రతిపత్తి సమస్య అంశంగా ఉందని పేర్కొన్నారు. “వర్మకు వ్యతిరేకంగా యాక్షన్ నిష్పత్తి యొక్క సూత్రాన్ని ఉల్లంఘిస్తుంది, శక్తిని కనీసం దండయాత్రతో అమలు చేయవలసి ఉంటుంది” అని ఆయన సమర్పించారు.

కాంగ్రెస్ నేత మల్లికార్జున ఖర్గేను ప్రతినిధిస్తూ సీనియర్ న్యాయవాది కపిల్ సిబల్ తన అవగాహనను ప్రారంభించారు. సివిసి చట్టం కేవలం అవినీతి నిరోధక చట్టం కింద కేసులతో వ్యవహరించింది. అయితే సిబిఐ ఆసుశి హేమార్జ్ డబుల్ హత్య కేసు, తీవ్రవాద కేసుల వంటి అనేక కేసులను దర్యాప్తు చేసింది. ఇక్కడ గోగోయి, “మరియు ప్రత్యక్షంగా కేసులను ప్రత్యక్షంగా చేర్చండి.”

“బదిలీ కోసం ఎంపిక కమిటీ ఆమోదం కార్యనిర్వాహక ప్రభావం నుండి సిబిఐ డైరెక్టర్ను కాపాడటానికి ఒక రింగ్ కంచెగా ఉంది, దీని లేకుండానే, కార్యాలయం ప్రమాదంలో ఉండిపోతుంది, లేకపోతే అది కేంద్రంకు కట్టుదిట్టమైన శక్తిని ఇవ్వడం లాంటిది” అని సిబల్ చెప్పారు. “DSPE చట్టం యొక్క సెక్షన్ 4 (2) తన అధికారాలను సిబిఐ డైరెక్టర్ను ఉపసంహరించుకునే అధికారం యొక్క రిపోజిటరీ కాదు” అని సిబల్ పేర్కొన్నారు.

సిబల్ తర్వాత, వినీత్ నారాయణ్ కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పును డేవ్ స్వాధీనం చేసుకున్నాడు. సెలక్షన్ కమిటీ కూర్పుకు సంబంధించి వినీత్ నారాయణ్ కేసులో సుప్రీంకోర్టు సూచించినట్లు, ప్రధానమంత్రి, ప్రతిపక్ష నేత, CJI నాయకత్వం వహించాలని పార్లమెంటు సూచించింది. జస్టిస్ మదన్ బి లోకూర్ రచించిన తీర్మానం గడువు ముగియడానికి ముందు డి.జి.పి. టి.పి. సేన్కుమార్ను తొలగించిన కేరళ ప్రభుత్వ ఉత్తర్వును కోర్టు త్రోసిపుచ్చింది. “సెక్షన్ 4 (B) కింద నియామకం చేసిన తరువాత ప్రభుత్వం అసంతృప్తికరంగా మారినది నా సమర్పణ.” డేవ్ కోర్టుకు చెప్పారు.

చీఫ్ విజిలెన్స్ కమిషనర్, విజిలెన్స్ కమీషనర్ల లాగా కాకుండా, సివిల్ డైరెక్టర్ కార్యాలయం, నియమిత కమిటీ సమ్మతితో ఒక నిర్దిష్టమైన పదవీకాలం తప్ప ప్రత్యేకమైన రక్షణ ఇవ్వలేదు. వర్మ మరియు కామన్ కాజ్.

అక్టోబర్లో కోర్టు వర్మకు వ్యతిరేకంగా రూపొందించిన మొదటి విజిలేషన్ కమిషన్ (సివిసి) విచారణ జరపడం జస్టిస్ (రిటైర్డ్) ఎ.కె. పట్నాయక్ పర్యవేక్షణలో రెండు వారాలలో పూర్తి చేయాలని, .

నవంబరు 16 న, CJI గోగోయి మరియు జస్టిస్ సంజయ్ కిషన్ కౌల్ మరియు KM జోసెఫ్ల బెంచ్ CVC నివేదిక యొక్క కాపీని అలోక్ వర్మలో పనిచేయమని ఆదేశించాము, తద్వారా దానికి స్పందిస్తారు. 19 వ నవంబరున సీఓసీ నివేదికలో అలోక్ వర్మ CVC నివేదికకు తన ప్రతిస్పందనను సమర్పించారు.

బార్ మరియు బెంచ్, లైవ్ లా మరియు లీఫ్లెట్ నుండి ఇన్పుట్లతో

అప్డేట్ తేదీ: డిసెంబర్ 06, 2018 17:34 PM

టాగ్లు: అలోక్ వర్మ

,

సిబిఐ

,

సిబిఐ డైరెక్టర్

,

సిబిఐ ఫ్యూడ్

,

సిబిఐ స్పెషల్ డైరెక్టర్

,

సిబిఐ Vs సిబిఐ

,

భారత ప్రధాన న్యాయాధిపతి రంజన్ గోగోయి

,

సిజెఐ

,

CVC చట్టం

,

ఫాలి నరిమన్

,

ఇండియన్ పోలీస్ సర్వీస్

,

ఐపిఎస్

,

కేకే వేణుగోపాల్

,

NewsTracker

,

NGO కామన్ కాకేషన్

,

రాకేష్ ఆస్తాన

,

రంజన్ గొగోయ్

,

సొలిసిటర్ జనరల్

,

సుప్రీం కోర్ట్

,

తుషార్ మెహతా